Để chuẩn bị tốt cho công tác PCCCR mùa nắng nóng 2023 lãnh đạo Hạt Kiểm lâm – BCH Quân sự thị xã đặc biệt quan tâm đến công tác phối hợp xây dựng lực lượng BVR, PCCCR nòng cốt là lực lượng DQTV, tổ chức bồi dưỡng tập huấn nghiệp vụ, kỹ thuật về BVR, PCCCR; huấn luyện chữa cháy rừng cho lực lượng DQTV kết hợp trong đợt huấn luyện theo kế hoạch của BCH Quân sự.
Trong đó thời gian từ ngày 20/5/2023 đến ngày 15/6/2023 Hạt Kiểm lâm thị xã Nghi Sơn đã phối hợp với BCH Quân sự tổ chức 04 đợt huấn luyện sử dụng máy thổi gió phục vụ công tác chữa cháy rừng tại các xã, phường Hải An, Tân Dân, Hải Thượng, Thanh Sơn với hơn 30 lượt người tham gia.Tuy thời gian huấn luyện ngắn kết hợp nhiều nội dung nhưng lực lượng DQTV tại cơ sở đều cơ bản nắm được cách sử dụng máy thổi gió chữa cháy rừng, cách bảo quản, vệ sinh định kỳ đối với các loại máy móc, công cụ, dụng cụ, phục vụ chữa cháy rừng được trang bị tại các xã phường.
Một số hình ảnh khóa huấn luyện DQTV